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TANGAZO LA SERIKALI NA. 537B la tarehe 31/08/2022  

 
SHERIA YA ARDHI, 

(SURA YA 113) 
________ 
KANUNI 
________ 

(Zimetengenezwa chini ya vifungu vya 33 (14) na 179) 
_________ 

 
KANUNI ZA MSAMAHA WA RIBA YA MALIMBIKIZO YA KODI YA PANGO LA ARDHI ZA 

MWAKA 2022 
 

MPANGILIO WA KANUNI  
 
Kanuni  Maelezo 

SEHEMU YA KWANZA  
MASHARTI YA AWALI  

 
1. Jina la Kanuni. 
2. Matumizi. 
3. Tafsiri. 

 
SEHEMU YA PILI 

MSAMAHA 
 
4. Maombi ya msamaha. 
5. Sifa za kupata msamaha. 
6. Vigezo vya msamaha. 
7. Mapendekezo. 
8. Uamuzi. 
9. Malipo ya kodi. 
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SEHEMU YA TATU 
MASHARTI YA JUMLA 

 
10. Usitishaji wa msamaha. 
11. Msamaha kutolewa mara moja. 
12. Makosa. 
                                                     ________ 

 
JEDWALI 

__________ 
 

SHERIA YA ARDHI, 
(SURA YA 113) 

_________ 
 

KANUNI 
_________ 

(Zimetengenezwa chini ya vifungu vya 33(14) na 179) 
_________ 

 
KANUNI ZA MSAMAHA WA RIBA YA MALIMBIKIZO YA KODI YA PANGO LA ARDHI ZA 

MWAKA 2022 
 

SEHEMU YA KWANZA  
MASHARTI YA AWALI  

  
Jina la Kanuni  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Msamaha wa Riba ya Malimbikizo ya Kodi ya Pango la 
Ardhi za Mwaka 2022. 

  
Matumizi  2.  Kanuni hizi zitatumika kwa ardhi zote 

zinazotambulika chini ya Sheria.  
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “kodi ya msingi” maana yake ni kodi ya pango la ardhi 

inayolipwa kwa mwaka kwa mujibu wa kifungu cha 33 
cha Sheria; 

Sura ya 113 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Ardhi; 
 “mwombaji” maana yake ni mtu yeyote anayemiliki 

sehemu ya ardhi inayoombewa msamaha wa riba 
ya malimbikizo ya kodi ya ardhi; 

 “msamaha” maana yake ni msamaha wa riba au sehemu 



Msamaha wa Riba ya Malimbikizo ya Kodi ya Pango la Ardhi 

TANGAZO LA SEIKALI NA.537B 

 3

riba ya malimbikizo ya kodi ya pango la ardhi; 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana na 

masuala ya ardhi; na 
 “riba ya malimbikizo ya kodi ya pango la ardhi” maana 

yake ni riba katika kiwango cha asilimia sifuri 
nukta tano kwa mwezi katika kipindi cha miezi 
sita tangu tarehe ya kodi hiyo ilipotakiwa kulipwa, 
na riba katika kiwango cha asilimia moja kwa 
mwezi baada ya miezi kumi na mbili tangu tarehe 
ya kodi hiyo ilipotakiwa kulipwa. 

  
SEHEMU YA PILI 

MSAMAHA 
 

Maombi ya 
msamaha 
 
 
 
 
 

 4.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, 
mtu yeyote ambaye amefanyiwa ukadiriaji wa kodi ya 
pango la ardhi ambao una riba ya malimbikizo, anaweza 
kuomba msamaha wa riba kwa Waziri kwa kujaza fomu 
ilivyoainishwa katika Jedwali la Kanuni hizi.     

  (2) Maombi chini ya kanuni hii yatapaswa 
kuainisha sababu ya kuomba msamaha. 

  
Sifa za kupata 
msamaha 

 5. Mtu atastahili kupata msamaha chini ya Kanuni 
hizi endapo- 

 (a) mtu huyo ni mmiliki wa ardhi isipokuwa 
kwamba ardhi hiyo haikuwa katika himaya na 
matumizi yake kwa sababu ya maamuzi ya 
mamlaka za usimamizi kwa kipindi chote 
kinachoombewa msamaha; 

 (b) mtu huyo amerejesha ardhi au sehemu ya 
ardhi na hana maslahi yoyote na nia ya 
kuendelea kumiliki ardhi hiyo; au 

 (c)  kuna utaratibu uliowekwa na kuamuliwa na 
Serikali kuwezesha utekelezaji wa mikakati 
yenye maslahi mapana kwa Taifa. 

  
Vigezo vya 
msamaha 

 6.-(1) Wakati wa kushughulikia maombi chini ya 
Kanuni hizi, Waziri atazingatia vigezo vifuatavyo: 

 (a) endapo mwombaji anastahili kupata msamaha 
kwa mujibu wa kanuni ya 5; 

 (b) maombi yamewasilishwa kwa mujibu wa 
utaratibu ulioainishwa katika Kanuni hizi; 

 (c) mwombaji amethibitisha kwa hiyari yake 
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kuwa yuko tayari kulipa kodi ya msingi ndani 
ya muda utakaoainishwa katika hati ya 
msamaha; na 

 (d) mwombaji hana shauri lolote mahakamani 
linalohusiana na madai ya kodi ya pango la 
ardhi ambayo inaombewa msamaha. 

  (2) Hali ngumu ya kifedha, kufilisika, umaskini au 
majanga ya asili hayatakuwa kigezo cha kupata msamaha 
chini ya Kanuni hizi isipokuwa kama mwombaji 
atathibitisha kwamba- 

 (a) hali hiyo ilijitokeza katika kipindi ambacho 
kodi ya pango la ardhi ilistahili kulipwa; 

 (b) hali hiyo ni sababu pekee iliyopelekea 
mwombaji kushindwa kulipa kodi ya pango la 
ardhi katika tarehe iliyopangwa chini ya 
Sheria; au 

 (c) hali hiyo ilitolewa taarifa kwa Waziri wakati 
ambapo kodi ya pango la ardhi ilipaswa 
kulipwa. 

  
Mapendekezo  7. Baada ya kupokea maombi ya msamaha, Waziri 

atawasilisha mapendekezo yake kwa Waziri mwenye 
dhamana na masuala ya fedha kwa ajili ya uamuzi.  

  
Uamuzi 8.-(1) Waziri mwenye dhamana na masuala ya 

fedha anaweza, baada ya kupokea mapendekezo 
kutoka kwa Waziri- 

 (a) kutoa msamaha; au 
 (b) kukataa kutoa msamaha.  
  (2) Uamuzi uliotolewa chini ya kanuni hii 

hautarejewa kiutawala au kukatiwa rufaa.   
  (3) Bila kuathiri masharti ya kanuni hii, mtu 

yeyote ambaye hataridhika na uamuzi wa Waziri anaweza 
kutafuta suluhu katika Mahakama Kuu. 

  
Malipo ya kodi 
 

 9. Mara baada ya kutolewa kwa msamaha, 
mwombaji atapaswa kulipa kodi ya msingi ndani ya 
kipindi cha siku tisini tangu kutolewa kwa msamaha. 
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SEHEMU YA TATU 
MASHARTI YA JUMLA 

 
Usitishaji wa 
msamaha 
 

10.-(1) Endapo mwombaji atabainika kutoa taarifa 
za udanganyifu kwa lengo la kupata msamaha chini ya 
Kanuni hizi, Waziri atapendekeza kwa Waziri mwenye 
dhamana na masuala ya fedha kufuta msamaha uliotolewa.  

 (2) Endapo mwombaji amepewa msamaha na 
ameshindwa kulipa kodi ya msingi katika muda 
uliotolewa, msamaha uliotolewa utachukuliwa kuwa 
umesitishwa na atapaswa kulipa kodi ya msingi na riba ya 
malimbikizo. 

  
Msamaha kutolewa 
mara moja 

11. Msamaha wa riba ya malimbikizo ya kodi ya 
pango la ardhi utatolewa mara moja tu kwa ardhi husika. 

  
Makosa  12. Mtu yeyote ambaye, kwa njia ya ulaghai au 

udanganyifu, amepata msamaha chini ya Kanuni hizi 
atakuwa ametenda kosa na atakapotiwa hatiani 
ataadhibiwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria. 

 
__________ 
JEDWALI 

___________ 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 4(1)) 

 

Fomu ya Ardhi Na. 74 

 

 
FOMU YA MAOMBI YA MSAMAHA WA RIBA YA MALIMBIKIZO YA KODI YA 

PANGO LA ARDHI 
 
 

             
 

Kwa: KAMISHNA WA ARDHI wa Sanduku la Posta……………………………………  
Mimi/Sisi…………………………………………………………………………………… 
wa………………………………………………………...………………………………… 
 
Naomba/tunaomba msamaha wa riba ya malimbikizo ya kodi ya pango la ardhi kuhusu 
ardhi inayotajwa hapa chini:  
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NA. TAARIFA 
ZA 
KIWANJA/ 
SHAMBA  

TAREHE YA 
MALIPO YA 
MWISHO 

KODI YA 
MSINGI 

RIBA JUMLA 

1.      

 
SABABU ZA MAOMBI YA MSAMAHA WA RIBA: 
……………………………………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………… 

(Tafadhali ambatisha nyaraka zote muhimu zinazothibitishwa sababu zilizotolewa hapo juu)  

 
TAMKO:  

Ninatamka kwamba taarifa zilizotolewa katika fomu hii na nyaraka yoyote iliyoambatishwa 
ni sahihi, kamili na imejumuisha maelezo ya kweli ya deni langu la kodi ya pango la ardhi 
kwa kadiri ya ufahamu wangu;  

Mimi ……………………………………….. ninatambua kwamba, msamaha wa riba ya 
malimbikizo ya kodi ya pango la ardhi ambayo haijalipwa utatolewa kwa masharti ya kulipa 
kodi yote ya msingi ya kiasi cha Tsh. …………………… kabla ya kuisha kwa muda wa 
msamaha uliotolewa;  

Tarehe ……………Mwezi ……………. Mwaka ……………….. 

 
…………………………………………………………………………………………. 

Jina na sahihi ya Mwombaji na muhuri ikiwa ni taasisi/kampuni  
 
 
Ziwasilishwe nakala tatu 

 

 
 

1. MAPENDEKEZO YA KAMISHNA WA ARDHI 

 
Mimi……………………………………………………. Kamishna wa Ardhi 
ninapendekeza kwa kuwa, maombi yaliyowasilishwa yakubaliwe/yasikubaliwe kwa 
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sababu yanakidhi/hayakidhi vigezo vilivyoainishwa katika Kanuni za Msamaha wa 
Riba ya Malimbikizo ya Kodi ya Pango la Ardhi.  
 
Saini …………………………………………………………………………………… 
 
Tarehe ………………………………………………………………………………… 

 
 
 
 
Dodoma,                    ANGELINA S.L. MABULA 
      30th August, 2022                                                     Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
                                                                                                 Maendeleo  na Makazi 

 

 


